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TAARIFA KWA UMMA
MAKUSANYO YA KODI YA MIEZI TISA (9) KWA MWAKA WA FEDHA 2022/2023

(JULAI, 2022 - MACHI, 2023)

Zanzibar, 02 April, 2023:

Mamlaka ya Mapato Zanzibar (ZRA), katika kipindi cha Miezi tisa (?) ya Mwaka wa Fedha,
2022/2023, yaani Julai, 2022 - Machi, 2023, IMEFANIKIWA kukusanya Jumla ya Tshs 449.283
Bilioni, ambao ni UFANISI wa asilimia 97.56 wa Makusanyo ya Kodi taradjiwa ya kiasi cha
Tshs 460.499 Bilioni.

Aidha, Makusanyo halisi ya Kodi ya Miezi tisa (9) kwa mwaka wa fedha 2022/2023,
YAMEONGEZEKA kwa asilimia 63.50, ukilinganisha na makusanyo halisi ya kodi ya Miezi
tisa(?) kwa mwaka uliopita wa 2021/2022, ambayo yalikuwa ni Tshs. 274.799 Bilioni (Jedwali
Na. 1 linatoa ufafanuzi zaidi)

Jedwali Na. 1: Makusanyo ya Mapato katika Miezi tisa ya kwanza ya Mwaka
2022/2023

2021/22 2022/2023
Sulinesabas S Ongezeko
MI?ZI Mitatu ya Mal'a:lsanyo Makisio Mal.a..nsonyo Ufanisi | Makusanyo Ukuaji
Kila Robo ya Halisi (Tshs. | (Tshs.in | Halisi (Tshs. (%) | Halisi (Tshs. | (asilimia%)
Mwaka Bilioni) Billioni) Bilioni) 5 Bl o &
Bilioni)
Robo ya Kwanza
(Julai - Sept 2022) 82.951 135.125 131.793 97.53 48.842 58.90
Robo ya pili (Okt -
Disemba 2022) 87.217 154.923 154.299 99.60 67.082 76.92
Robo ya tatu (Jan .
- Machi 2023) 104.630 170.451 163.189 95.74 58.559 5597
Jumia 274.799 460.499 449.283 97.56 174.484 63.50

Mafanikio ya UFANISI wa asilimia 97.56 na Ongezeko la Kodi la kiasi cha TShs.174.484
Bilioni, katika kipindi cha Miezi tisa (9) ya Mwaka 2022/2023, yamechangiwa na sababu
zifuatazo:

1. Kvimarika Huduma kwa Walipakodi

Mamlaka imeendelea kuimarisha huduma za kikodi kupitia ofisi zake za Mikoa ya Kodi ya
Unguja na Pemba. Aidha, kiwango cha utolewaji wa elimu ya Kodi kupitia Semina,
Mikutano na Walipa kodi, Vyombo vya Habari na Mitandao ya kijamii ikiwemo ZRA ONLINE

TV, vimeongeza ulipaiji kodi wa hiari kwa kiasi kikubwa.

Pl P.0.Box 2072
P.0.Box 163 (P)

262 Chake-Wete Road, 74206 Wara, 255-24-245255 (P)

91 Fumba Road,71125 Urban West,Zanzibar Ik 255-24-2233041
South Pemba, Zanzibar (P)

yz Zra@zanrevenue.org
4 @www.zanrevenue.org




2. Matumizi ya Mifumo katika ukusanyaiji wa kodi

Usimamizi wa matumizi ya Mfumo wa kutolea Risiti za Kielektroniki (VFMS), pamoja na
vimara na Upatikanaji kwa wakati wa Mifumo ya ukusanyaji wa mapato ndani ya
Mamlaka imechangia ukusanyaji mzuri wa mapato katika kipindi hiki cha miezi tisa ya
Mwaka 2022/2023.

3. Uweledi na Uadilifu kwa Wafanyakazi,

Kuendelea kuwajengea uwezo watendadji wa Mamlaka ili waweze kutoa huduma bora
zaidi kwa walipakodi, pamoja na Kuimarika kwa viwango vya uadilifu wao, vimesaidia
kufikia ufanisi huu.

4. Uwadijibikaji wa Hiari wa walipa kodi

Ulipaji kodi kwa hiari kwa baadhi ya Walipa kodi, umechangia sana ufanisi wa kiwango
kilichofikiwa. Aidha, kutowaijibika kulipa kodi kwa hiari kwa baadhi ya walipa kodi, ikiwemo
kutotoa risiti za kielekironiki (VFD), kumechangia kutofika Ufanisi wa asilimia 100.

Katika kuimarisha Ukusanyaiji wa Mapato ya Kodi katika Robo ya nne ya Mwaka wa Fedha
wa 2022/2023, ZIRA, itaendelea kufanya yafuatayo:

1. Kuimarisha Mifumo ya Ukusanyaji wa Kodi, ikiwemo Kuanza Matumizi ya MFUMO MPYA
wa Usimamizi wa Ukusanyaji Mapato ya Kodi (ZIDRAS- Zanzibar Integrated Domestic
Revenue Administration System), katika Mwezi wa Aprili, ambao utaunganishwa na
Mifumo mingine ikiwemo mfumo wa (IMMIGRATION na TANCISS).

2. Kuwataka Wananchi Kuendelea Kudai Risiti za Kielektroniki kila wanapofanya
manunuzi, na Kuwataka wafanyabiashara kutoa Risiti za Kielektroniki kila wanapofanya
Mauzo. Pia kuendelea kuchukua hatua za Kisheria kwa Wafanyabiashara wakubwa
ambao hawajaunganisha (Integration) Mifumo yao na Mfumo wa VFMS.

3. Kuendelea kutoa Elimu na Huduma ya Kodi, pamoja na Kujenga Uweledi na Uadilifu
wa Watumishi wa ZRA.

Kipekee, ZRA, inatoa pongezi za dhati kwa Mhe. Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza
la Mapinduzi, Dkt. Hussein Ali Mwinyi, na viongozi wote wa Serikali kwa Uhamasishaji na
Miongozo yao inayorahisisha Ulipaji kodi wa HIARI Zanzibar. Sambamba na hilo, ZRA,
inawapongeza Watumishi Wazuri wa ZRA, wanaotimiza wajibu wao kuhakikisha Ulipaji kodi
wa HIARI Zanzibar Unaimarika.

IRA inawashukury Walipakodi wote kwa kulipa kodi kwa HIARI, na Kuwatakia Mfungo
Mwema wa Mwezi Mtukufu wa Ramadhan.

“Tulipe Kodi KQ Maendeleo ya Zanzibar”

Yusuph Juma Mwenda
KAMISHNA MKUU
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